๑۩۞۩๑[♥๑۩۞۩๑ (¯`•♥12a1k61.tk♥•´¯) ๑۩۞۩๑♥]๑۩۞۩๑
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

๑۩۞۩๑[♥๑۩۞۩๑ (¯`•♥12a1k61.tk♥•´¯) ๑۩۞۩๑♥]๑۩۞۩๑

o0o.::Chào mừng bạn đã đến với diễn đàn 12A1::.-.::Diễn đàn trao đổi học tập và giải trí::.-.::Designed by NVT::.o0o

Trang ChínhGalleryLatest imagesTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập

Nếu sợ mất, đừng cố nắm giữ

Go down 
Tác giảThông điệp
Mrkoj
Admin
Admin
Mrkoj

Nếu sợ mất, đừng cố nắm giữ Empty
Bài gửiTiêu đề: Nếu sợ mất, đừng cố nắm giữ   Nếu sợ mất, đừng cố nắm giữ I_icon_minitimeTue Jun 15, 2010 10:02 am

Người xưa có câu "lạt mềm buộc chặt" cũng là vì thế. Trong chuyện tình cảm, càng níu kéo thì càng dễ vuột khỏi tầm tay.
"Buông" vì chán!
Vừa mới quen nhau được 4 tháng, A.N (lớp 12) và V.V (lớp 11) đã "đường ai nấy đi".
Với một thái độ điềm tĩnh, A.N tâm sự: "Chuyện tình cảm vu vơ thoáng qua thôi. Bọn mình biết nhau qua một người bạn, qua vài tuần chat, nhắn tin, tự dưng thấy nhớ nhớ thích thích, rồi đến với nhau. Ban đầu, sự quan tâm và tính cách "thích sở hữu" của nhỏ làm mình thích, vì nhỏ khá là quan tâm. Dần dà mình cảm thấy bực vì gò bó quá...Cô bạn thân của mình, chơi đã lâu, bạn ấy cũng đã có bạn trai, vậy mà nhỏ cứ ghen bóng gió, hai đứa đang học bài thì chen vào nói bâng quơ, lúc nào cũng nhắn tin kiểm soát, mình đi học nhóm với tụi bạn cũng đòi đi theo (mà nhỏ đi chung chắc cũng không học gì). Dần dà bị "trông nom" như trẻ mẫu giáo, mình "trốn" nhỏ...Gần một tháng rồi, ngày nào cũng năn nỉ mình "quay về", nhưng hơi khó đấy..."
Đặt một niềm tin cao cả
V.P và L.T (cựu học sinh 12) là một cặp rất xứng đôi. Tuy nhiên, tình yêu của họ hơi khập khiễng, vì V.P thường "lí tưởng hóa" tình yêu trong khi L.T là một cô bé còn "vô tư lự". Trong thời gian luyện thi, cả hai ít gặp nhau nhiều, nhưng L.T tối nào cũng nhắn một tin chúc ngủ ngon cho V.P. L.T - dù là XY, vẫn hay sợ rằng "biết đâu sau khi thi xong, xa mặt cách lòng, cô ấy "bỏ" mình?". Thế là bắt đầu lo. Nỗi lo thường trực làm L.T cư xử thiếu bình tĩnh. Trong khi V.P vẫn dành tình cảm cho T, chỉ là tập trung học một chút, thì T lại nói vu vơ: "Dù có chuyện gì đi nữa, T vẫn tin tưởng vào P" rồi vẽ ra biết bao viễn cảnh hạnh phúc về hai người.
Ban đầu V.P giải thích rằng hai đứa nên tập trung cho chuyện học thì T thỉnh thoảng lại bóng gió nghi ngờ. V.P kiên nhẫn giải thích và quan tâm T hơn, T lại cho rằng P "có gì đó mới cư xử lạ như thế". Cả hai cãi nhau. Bất đồng quan điểm. Xa nhau dần. T đau khổ vì cho rằng P không yêu mình và P thất vọng khi T cư xử thật khó chịu.
Lời khuyên của "người từng trải"
Là người "từng cố nắm giữ", V.V có những chia sẻ rất thật: "Cái gì mất đi rồi mình mới cảm thấy hụt hẫng, nhưng tất cả đã quá muộn vì tình cảm "người ấy" dành cho mình nhạt dần. Chính mình là người sai và liên tục hành động sai...Nếu được chọn lại, mình sẽ để cậu ấy thoải mái hơn...Nếu mình là cậu ấy, chắc mình cũng khó chịu, giá mà..."
"Với mình, yêu là phải tin nhau, nhưng "tin" không nhất thiết phải nói ra và lí tưởng hóa một niềm tin vĩ đại. Tin nhau tức là làm cho nhau cảm thấy thoải mái, tin nhau tức là tạo cho người ấy cảm giác bình yên. Miệng thì nói "tin, phải tin" mà trong lòng suy nghĩ lung tung rồi khiến người ấy đau đầu thì chậc, chia tay sớm" - LuckyKat chia sẻ.

Nếu sợ mất, đừng cố nắm giữ
Trang 1 trong tổng số 1 trang